ทำไมมนุษย์ต้องนอน?
ทำไมมนุษย์ต้องนอน?
Russell Foster นักประสาทวิทยา ได้ทำการศึกษาวัฏจักรการทำงานของสมอง ขณะที่นอนหลับ
สิ่งที่เขาถามตัวเองคือ เรารู้อะไรบ้างเกี่ยวกับการนอนหลับ
คำตอบคือเกือบจะไม่รู้อะไรเลย
พูดอีกแบบคือ เราไม่รู้อะไรเลยเกี่ยวกับกิจกรรมที่กินเวลาเกือบ 1 ใน 3 ของชีวิตเรา สำหรับ TED นี้ Foster จะมาเล่าถึงทฤษฎี 3 ทฤษฎีที่กำลังได้รับการยอมรับในปัจจุบัน (2016) ที่จะช่วยเราตอบคำถามที่ว่า ทำไมเราต้องนอน มันสำคัญยังไงกับเรา มากกว่านั้นเขายังเล่าถึงข้อมูลต่างๆ เกี่ยวกับการนอนที่น่าสนใจ เช่น เวลาที่เหมาะสมในการนอนของคนในแต่ละช่วงอายุ
*** การนำเสนอผมชอบเป็นการส่วนตัว เพราะนำภาพที่วาดมานำเสนอเลย ซึ่งถ้าท่านในสนใจการนำเสนอแบบนี้ คือเอาภาพที่ร่างมาใช้นำเสนอเลย ไมต้องไปทำ Powerpoint ลองเข้าไปใช้งาน www.prezi.com ดูนะครับ
ทำไมมนุษย์ต้องนอน?
Reviewed by Sanwithz
on
วันจันทร์, พฤศจิกายน 14, 2559
Rating:
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjCHdOsrwk_hVb5Cq_avb2KSQC-qTyISCsq5ikQd2rb-QDfxxHE8u6jUgIsmuuCqrIEdghyu1I6z4RIvphD5h1tRQn2vaYqPaziEgHxa23M4FXmaNlWB-mO5jee6Casgqw6ysc_suqBOTA/s72-c/44c8a0d9e5982eab342c4151d702004b491e48e7_2880x1620.jpeg)
ไม่มีความคิดเห็น: